![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/1.bmp)
1. เริ่มกันเลยครับ โดยการเปิดโปรแกรม browser ประจำเครื่องเรา จะเป็น IE, Firefox, Chrome, Safari, Opera อันไหนก็ได้ครับ แล้วพิมพ์ 192.168.1.1 ที่ address bar ของโปรแกรม แล้วกด enter
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/2.bmp)
2. จากนั้นจะมีหน้าต่าง pop up เพื่อ login เข้าไปในตัว modem ค่ามาตรฐานที่ตั้งมา จะเป็นตามนี้ครับ Username: admin และ Password: TTT ครับ จากนั้นกด enter
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/3.bmp)
3. เข้ามาแล้วครับ จะเห็น firmware ระบุเป็น 3.7.9.98 ของใครไม่เหมือนนี้ ก็ไม่ต้องตกใจครับ ดูตามไปเรื่อยๆก่อน ผมคิดว่าหน้าตาเมนูต่างๆคงไม่แตกต่างกันมาก
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/4.bmp)
4. ด้านซ้ายมือให้คลิกที่เมนู Basic แล้วคลิกต่อที่เมนูย่อย NAT ครับ
5. จากนั้นให้คลิกที่ปุ่ม Virtual Server
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/5.bmp)
6. ทีนี้ให้ใส่ค่าตามรูปเลยครับ แต่มีจุดสำคัญที่ต้องระวังคือ - ตรง Local IP address : 192.168.1.2 ตรงนี้อาจเปลี่ยนแปลงได้ครับ ให้ตรวจดูค่า IP ของเครื่องเราก่อน (อันนี้พูดเผื่อไว้สำหรับเพื่อนๆที่มีการแชร์ Internet โดยใช้ Hub นะครับ) ถ้าค่า IP นี้ไม่ตรงกับเครื่องของเรา การทำ port forwarding ก็จะทำไม่สำเร็จครับ - Number ของ port ที่ผมทำจะเป็น 34434 ตรงนี้สามารถเปลี่ยนแปลงได้ครับ ขอให้เป็น Number เดียวกันกับที่เราระบุไว้ในโปรแกรม Bit Client ก็พอครับ
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/6.bmp)
7. เสร็จแล้วก็กดที่ปุ่ม submit ได้เลย เพื่อบันทึกค่า
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/7.bmp)
8. จากนั้นให้ Reboot โมเดม โดยกดที่เมนู Tools ตามด้วยเมนูย่อย Reboot ครับ
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/8.bmp)
9. จากนั้นให้เปิดโปรแกรม Bit Client ของเราขึ้นมาครับ ในรูปผมใช้ utorrent นะครับ เพราะเป็นโปรแกรมที่มีขนาดเล็ก กินเนื้อที่น้อย และใช้งานง่าย
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/9.bmp)
10. คลิกที่ปุ่มรูปฟันเฟืองสีเหลือง ตามภาพเลยครับ
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/10.bmp)
11. ตรงนี้ให้ใส่ Number ของ port ที่เราจะ forward ครับ ซึ่งต้องเป็นค่าเดียวกันกับที่เราใส่ไว้เหมือนกับข้อที่ 6 นั่นคือ 34434 เสร็จแล้วก็อย่าลืมคลิกที่ปุ่ม OK ข้างล่าง เพื่อ save ค่า
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/11.bmp)
12. ให้ปิดโปรแกรม แล้วลองเปิดใหม่ครับ ทีนี้จะเห็นว่าตรง Status Bar ข้างล่างจะมีเครื่องหมายถูก ถ้าเป็นเครื่องหมายอื่นนอกจากนี้ แสดงว่าเราทำไม่สำเร็จครับ ทดสอบได้โดยการ Double click ที่เครื่องหมายถูกสีเขียวนี้ จะมีหน้าต่าง Pop up ขึ้นมา
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/12.bmp)
13. กดปุ่มเพื่อทดสอบดูว่าเราทำสำเร็จหรือไม่จากเว็บของ utorrent ได้เลย
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/13.bmp)
14. ถ้าเราทำสำเร็จก็จะมีหน้าตาแบบภาพข้างล่างนี่แหละครับ Number ของ port ที่เราทำไว้คือ 34434 จะถูกเปิดและยอมรับการเชื่อมต่อ ทีนี้เวลาที่เราโหลด Bit Torrent ก็จะทำให้เราสามารถ ที่จะเชื่อมต่อได้สมบูรณ์ หรือว่าง่ายๆก็คือ “ช่วยให้เราโหลดได้เร็วขึ้นนั่นเอง”
![](http://www.cctvthailand.com/private_folder/imgAutoPresetRunGroup/Forward-Prot-Huawei/14.bmp)
ขอขอบคุณ http://www.rain-it.com/internet/%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5- forward-port-modem-huawei-smartax-mt880/
|